Kata ya Kashashi, Wari, Orkolilt.

’*Mpfha

Alisena shirika hilo linadai sh.

Na LILIAN JOEL, Arusha

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, amekiagiza Kiwanda cha
Galaxy Food and Beverage Ltd,

=

kilichoko  Jijini  Arusha,  kudhibiti
viwango vya i)ei ili kuondoa hujuma za
kiabiashara zinazofanywa na wajanja
wachache wanaoshusha thamani ya
maziwa yanayozalishwa nchini.

Akizungumza juzi, Jijini Arusha,
alipoternbelea kiwanda hicho kwa ajili
ya kujionea uzalishaji wa maziwa, Mpina
alisema serikali imeweka mazingira rafiki
ya biashara ili maziwa yanayozalishwa
nchini  yawe na soko zuri popote
yanapouzwa,

“Katika bajeti ya serikali ya mwaka
2020/2021, kupitia Wizara ya Fedha,
tumeondoa tozo na kodi mbalimbali ili
kuwezesha uwekezaji wa aina hii uwe na
Uja na matokeo chanya nchini.

“Hivyo tozo na kodi siyo tatizo, tena na
huu ni wakati wenu mwafaka kuhakikisha
mnapanua wigo wa biashara yenu kwa

nchi® nzima, hizi asilimia 70, ek
2ifike 100" alisemna. . . » hazitoshi

e e

SELIRAIIIL NVYU  ujis g

badala yake hutegemea”féﬁﬁévza bil

Kwa mujibu wa Mpina, maziwa
yanayozalishwa na kiwanda hicho
yana ubora mzuri, hivyo ni vyema

' yakasambazwa mikoani, hasa kwenye

majiji ya Dar es Salaam, Mwanza na
Mbeya na mikoa mingine.

“Mifumo ya bei inapaswa kuangaliwa
kwa ukaribu™ ili wauzaji maziwa kwa
mawakala, wauze kwa bei nafuu na
hata yale ya sokoni, bei iwe nzuri ili
tutofautishe na maziwa yanayotoka nje
ya nchi,” alisema Mpina.

Waziri huyo alikipongeza kiwanda
hicho kwa kununua maziwa kwa wafugaji
kwa bei inayoridhisha ya zaidi ya sh.
800 nakuzingatia kipaumbele cha serikali
cha kutaka bei za bidhaa hizo ziwe nafuu.

Kwa upande wake, Kaimu Msajili
wa Bodi ya Maziwa, Noely Byamungu,
alisema uwepo wa kiwanda  hicho ni
muhimu katika kukuza uchumi wa
wafugaji nchini,

“Kazi ya bodi hiyo ni kusimamia,
kuratibu na kuongeza thamani maziwa
pamoja na kutoa elimu kwa wafugaji

i wafuge kisasa na kupata maziwa ya '

kutosha,“alisema.

awashukiaaoshush th mz

 WAZIRI wa
" Mifugo na Uvuvi,
'"" Luhaga Mpina
"1, (mwenye miwani),
.11 akiwagawia
3 Y wananchi samaki
aliowanunua katika
. Soko la Deep Sea,
. jijini Tanga, akiwa
- | | katika ziaraya
.| kikazi mkoani
humo, jana. (Na
Mpigapicha Wetu),

e

e

| ya maziwa *

Naye, Ofisa Mwendeshaji katika

kiwanda hicho, Hasheem Said, alisema
maziwa yanayoletwa kiwandani haEp,_
yanapimwa kikamilifu kwa ajili ya kuhakiki
ubora wake, kabla ya kuanza kusindikiwa
kiwandani.

Said, aliomba serikali kuendelea

kusimamia sera ya unywaji wa maziwd
ili kuongeza
wanaotumia bidhaa hiyo na kuongezs
uzalishaji viwandani.

idadi ya Watanzania

MIFUMO
IANGALIWE

ifumo ya bei inapaswa

s IliAuangali?flya kwa ukanbg

ili watzaji maziwa, e g
mawakala, wauze kwa b=l
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iwe nzu
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RUROPeshwa
kudhibiti uvuvi
haramu

Na Mwandishl Wetu, M_O_SHI

MKURUGENZI Mtendaji wa Benki ya
Kilimo (TADB). Japhet Justine. amem-
hakikishia Waziri wa Mifugo na Uvuvi.
Luhaga Mpina mikopo va masharti
nafuu kwa wavuvi hususani wa Bwawa

la Nyumba ya Mungu ili kuondokana na
uvuvi haramu,

Akizungumza na waandishi wa v

habari katika ziara alipotembelea
Bwawa la Nyumba ya Mungu na kujio-
nea shughuli zinazofanywa na wavuvi -
akiwa na Waziri Mpina, Justine alisema &
benki hiyo imedhamiria kuleta mageuzi @ Wanar
makubwa katika sekta ya uvuvi kwa » laamn
kuwawezesha wavuvi zana za kisasa. "
Kumekuwa na matumizi ya zana zi- u

=T
sizo na ubora katika shughuli za uvuvi, * A!

hali ambayo imesababisha mazalia ya "

samaki kupungua na kuzorotesha ma- ‘ ®
pato katika sekta hiyo, TADB tutaen- v kl

delea kuunga mkono juhudi za serikali "

u

kwa kuwapa mikopo yenye masharti ;
nafuu wavuvi ili kuwa na uvuvi endel- .

4 h » NaMb
evu kote nchini,” alisema. _ "

Justine alisema milango ipo wazi 5 RAISI
kwa benki na taasisi za fedha kush- E Rk
irikiana na benki hiyo ili kupunguza 5 ke |

- changamoto zinazoikabili sekta ya w Yaxe
uvuvi na ufugaji ambazo zimeajiri Wa- & kuhak
“ tanzania wengi. u  kucha
~ Waziri Mpina alipongeza hatua noowa
- zinazochukuliwa na TADB na kuwa- .~y lasam
. taka wavuvi kutumia vyema mikopo : Kut
inayotolewa na benki hiyo ili kuleta % Tang:
_ maendeleo ya kweli hapa nchini. v Kutok
 “Rasilimali za uvuvi zinatakiwa . % jmefa

~ kulindwa na kila mwananchi, tu- b wa
" naipongeza TADB kwa uzalendo wao ) &m
 wa kuwawezesha wavuvi ili kuondcf‘);fU E v
" kana na uvuvij wa kutumia zand 'tla l I
_ambazo zimeleta athari has| kaltl aa e M
~sekta hii kwa kupun%uza mazalia ya P
sarnaki,” alisema Mpina. | Py

. : 2 Man! o R VI
e 5 CPEA CaTins it 1B g1 0300 SRR
. i . 1 . L] Y 4 i o . *
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e U ,  shulenyingi pamojana~ *  pitaliya Wilayaya Arusha . hospitali hiyo wame- ukiendelea.
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hehit

Alpha Nondo akimuonesha Katibu Mkuu wa bali
aa) namna kiwanda hicho cha kuchakata nak:
bati wake, wakati wa ziara yake kiwandani hapo mbe;
izara hiyo, Stephen Lukanga. (Na Mpigapicha kilimr

i Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Alpha Tanganyika Flavour,
‘Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dk Rashid Tamatamah (aliyek
samaki kitavyokuwa kinaonekana baada ya kukamilika kwa ukara

‘baa-. . mkoani Rukwa juzi. Kushoto ni Kaimu Mkurugenzi wa Uvuvi wa w
ma Wetu). . )
esha- kum
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Na Veronica Mheta,
Arusha

AZIRI wa
Mifugo na
Uvuvi, Luha-

ga Mpina amekiagiza
Kiwanda cha Galaxy
Food and Beverage
Limited, kuhakikisha
kinndhibiti viwango
vya bei, ill kuondoa
hujuma za kibiashara
zinazofanywa na wajan-
ja wachache na kushu-
sha thamani ya maziwa
yanayozalishwa nchinl.
Akizungumzadijini
Arusha juzi waka®alipo-
tembelea kiwanda hicho
kwa ajili ya kujionea
uzalishaji wa maziwa,
Mpina alisema serikali
imeweka mazingira rafiki
va biashara ili kuwezesha *

I ’ nauuuni., {(Na
; o x 1 . Qﬂ J Mpigapicha
UK 5 Wetu).

maziwa yanayozalishwa
nchini kuwa na soko zuri
popote y anapouzwa.
“Katika bajeti ya
serikali ya mwaka huu,

- kupitia Wizara ya Fedha,

tumeondoa tozo na kodi
mbalimbali ili kuwezesha
uwekezaji huu kuendelea
kuleta tija na matokeo
chanya hapa nchini, hivyo
tozo na kodi sio tatizo tena
sasa jipanueni nchi nzima
hizi asilimia 70 hazitoshi
fikisheni 100,” alisema.

Alisema maziwa
yanayozalishwa na
kiwanda hicho ambayo
hufahamika kwa jina la
Tanga Fresh, yana ubora
ambao unatakiwa huku
akiwataka kupeleka
bidhaa hiyo katika mikoa
ya Dar es Salaam, Mwanza
na masoko yote ya

ndani, kwa kuwa uhitaji ni
mkubwa.

“Mifumo ya bei
inapaswa kuangaliwa
kwa ukaribu ili wauzaji
maziwa kwa mawakala
wauze kwa bei nafuu na
hata yale ya sokoni bei iwe
nzuri ili tutofautishe na
maziwa yanayotoka nje
ya nchi,” alisema.

Mpina alikipongeza
kiwanda hicho kwa
kununua maziwa kwa
wafugaiji kwa bei inayori-
dhisha ya zaidi ya Sh 800
na kuzingatia kipaumbele
cha serikali cha kutaka bei
za bidhaa hizo ziwe nafuu.

Kwa upande wake,
Kaimu Msajili wa Bodi ya
Maziwa, Noely Bya-
mungu alisema uwepo wa
kiwanda hicho ni muhimu
katika kukuza uchumi wa

pina aagiza kiwanda kudhlbltl vi\-vang(rvya bei %

wafugaji na nchi.
Piaalisema kaziya
bodi hiyo ni kusimamia,
kuratibu na kuendeleza
tasnia ya maziwa na wa-
fugaji ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha wafugaji wa-
nafuga kisasa na kuzalisha
malighafi zenye ubora
unaohitajika sokoni.
Hasheem Said ambaye
yupo Katika kitengo cha
uendeshaji kiwandani
hapo aliipongeza serikali
kwa kuanzisha viwanda
na kuvifufua vilivyokufa
kwani hatua hiyo ime-
saidia vijana kupata ajira.
Hata hivyo, aliiomba
serikali kusimamia sera
ya unywaji wa maziwa,
ili kuongeza idadi ya
Watanzania kutumia
bidhaa hiyo na kuongeza
uzalishaji viwandani.
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*Toeni taarifaigor aakulima, waf

“Ni i inayoshugulikia
plitslert tmllg \llvizaytrani kaangu

Na Mwandishi Wetu

mm WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Luhaga Mpina ametaka wananchi
wa Kijiji cha Kidoka wilayani
Chemba mkoani Dodoma watoe
taarifa kwa wakati zinazohusu
WWQOI’O ya wakulima na wafugaji
ili Wizara yake iweze kuifanyia kazi.
‘Waziri Mpina _aliyasema hayo
al,lpotembelea_kqm hicho akiwa na
lengo la kusikiliza chan?ampto
za wafugaji ili ziweze kufanyiwa
kazi ambapo changamoto nying
zilizotajwa na wafuga{g ao
zinahusisha wizara mbalimbali
ikiwa ni Pamoja naWizara ya
Nishati,Ardhi na Kilimo, Mifugo
na Uvuvi, :
Akianisha Changamoto hizo
mwananchi mfugaji wa kijiji hicho

Abuu Mikidadi amesema kijiji hicho
kinakabiliana na changamoto ya
eneo la malisho yamifugo,ambapo
kulikuwa na’eneo la wazi
liitengwa kwa jili ya malisho lakini
limevamiwa na wakulima ambapo
wafugaji wakiingiza mifugo yao
wanavamiwa na kupigwa.
Alisema pia kuna changamoto
ya josho la kuogeshea mifugo
ya ‘pamoja na pembejeo za
mifugo,Akijibu hoja hizo” Waziri
Mpina alisema Serikali ni moja na
inafanya kazi kwa kushirikiana,hivyo
hawezi ku&aklmbm matatizo hayo
na atahakikisha anafikisha _Iqjum e
kwa Wizara nyungme. “Tunayo
kazi ya kufanya kama Serikali
kuangalia namna gani changamoto
hizi zinaweza kut atuliwa kama

vile kupunguza gharama za
umeme kwa kuzungumza na

i apa
Tanesco kuweza kushusha tariffs Eﬁg?ﬂan% gjagﬁirn ;Vaaé?yg ga

upendeleo, asidhulumiwe mtu
oyote asinyanyaswe mtuyeyote,
ila mtua pate haki yake na wafaleta

ili wakulima na wafugaii kijiini hapo
waweze kufanyakaz! bila gharama
yoyote na serikaliime;

nepunguza tozo
a mifu

go naitaleta
mifugo_ na kuuzwa
kezi," alisisitiza.
Mpina aliendelea
kusema: “Kuna haja ya kukaa na
Waziri wa Kilimo, kuangalia huu
mradi wa Umwagiliaji
unaolalamikiwa na wakulima na
wafugaji unawezaje kuboreshwa
il wananchi wapate faida.”

migogoro to

mapendekezo serkalini.”

kuingiza mifugo

hemba

serikali," alisema.

liendelea kusema kuwa na
hakuna mfugaji anayeruhusiwa
kwenye
mashamba ya watu wengine, na
kuwataka wananchi watoe taarifa
kwa wakati kwa wataalam wa
kilimo na mifugo na kwa jeshi la
\ \ > ) Polisi. “Hatuwezi kuwa na mfugaji
Mpina alishauri viongozi wa anaKedharau shughuli za wengine
serikali ya kijiji na serikali ya wilaya  na i
wakae il waweze kupata suluhisho.
Sambamba na hilo alisema:

akuna anayeweza kuishinda

Kwa upande wake Mkurugenzi

changamoto ya matumizi makubwa

a umeme wananchi waliomb;
serikali kwa kupitia shirika laumems
nchini TANESCO kuwaunganishe
na umeme wa Solar ambap
mapendekezo hayo yanafanyiwa
kazi yakienda sambamba n
kuangalia uwezekano wa wanancf
hao kuhamishiwa katika tariff nd
ili waweze kumudu gharama.

Kwa upande wa kuuza m
ya wakulima, Mkurugenzi huy
alisema serikali hailazimist

bali mkulima yupo huru kupeleka
mazao popote anapqtalfa.v i

[ R
laandickhi

na‘#"ﬁg

S
U

Scanned with CamScanner




l

za
ya
na
ya
i1i
/a

v
=

PR D e O D O =,

VNG A SUST

P BSE

“Soko la
bidhaa
zenu ni
kubwa,
hivyo ni
lazima

muon-
geze uza-
lishajl na
msamba-
ze dawa
maeneo
mengi
chinl’

Mpina

Uk 24

Kiwanda chatakiwa kuzalisha zaidi **

Husna Issa, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchi.co.tz

_Arusha. Waziri wa Mifugo na Uvu-
vl, Luhaga Mpina ameagiza uongozi

- wa kiwanda cha kuzalisha dawa za

mifugo, viatilifu na vifungashio cha
Farm Access LTD, kuongeza uzalishaji
kutoka asilimia 20 ya sasa na kufikia
silimia 100 ili kukidhi mabhitaji ya mif-
ugo nchini.

Akizungumza jana alipotembelea
kiwanda hicho kilichopo Ngaramtoni
nje kidogo va jiji la Arusha, alisema
iwapo kiwanda hicho kitakidhi malen-
go kitaisaidia Serikali kupunguza
gharama za uagizaji dawa za mifugo
nje ya nchi.

“Soko la bidhaa zenu ni kubwa,
hivyo ni lazima muongeze uzalishaji
na msambaze dawa maeneo mengi
chini. Jambo hili litasaidia kupunguza
matumizi ya fedha nyingi za Serikali

kuagiza bidhaa hizi nje ya nchi,” alise-
ma. 2
Awali, Mkurugenzi wa biashara wa
kiwanda hicho, Danny Ngowi alisema
kiwanda kilianzishwa mwaka 2013
kwa lengo la kuagiza na kusambaza
dawa za mifugo kutoka nje ya nchi,
lakini kutokana na changamoto ya
baadhi ya dawa kutokuwa na ubora: -
wameamua kuanzisha kiwanda hicho
na kutengeneza dawa. i
Alisema kiwanda hicho kimekuwa
cha kwanza kutengeneza na kusam-
baza dawa za mifugo na viatilifu kwa-
ajili ya soko la ndani. Al
Alisema wakati wanaanzisha
walipata changamoto ya mtaji kutoka
taasisi za fedha, lakini baadaye benki .
mbalimbali zilionyesha nia ya kutoa
fedha za mkopo ikiwemo Benki ya
Maendeleo ya Kilimo (TADB) ambayo
Imesaidia kuinua kiwanda hicho. .
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